ข่าว: Grand Opening! www.thaigardenstore.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการขยายพันธุ์กุหลาบหิน  (อ่าน 53076 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Newbie
วิธีการขยายพันธุ์กุหลาบหิน
« เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:40:32 PM »

เลือกใบที่สมบูรณ์แข็งแรงๆไม่มีรอยขาดหรือตำหนิ

ค่อยๆดึงออกจากลำต้นเบาๆ โยกใบไปทางซ้ายขวาค่อยๆทำนะคะ อย่าให้ฉีกขาดเกิดเป็นรอยแผลบนใบเพราะจะทำให้เน่าแทนได้

จากนั้นวางบนกระดาษทิ้งไว้สัก1-3วัน เพื่อให้ใบแห้งนิดนึงค่ะ

และที่สำคัญเลยค่ะ  ห้ามรดน้ำไปบนใบที่เพิ้งฉีกออกมานะคะ จะทำให้ใบเน่ามีเชื้อราเกิดขึ้นได้ค่ะ
แล้วก็แผลที่ลำต้นที่เราทำการดึงใบออกมาด้วย ต้องปล่อยให้ต้นมันสร้างเยื่อม่ปิดแผลให้แห้งดีก่อนถึงจะรดน้ำนะคะ

จากนั้นก็เริ่มทำการเพาะชำใบ  โดยเอาวางไปบนดินปลูกที่โปร่งๆ  ในที่นี่ เราแนะนำให้ใช้ดินบอนไซสูตร 1  เป็นวัสดุในการเพาะชำใบนะคะ  เนื่องจากโปร่ง อากาศถ่ายเทได้ดี  ไม่มีวัชพืช ไม่มีเชื้อโรคพืชด้วยค่ะ โดยเราแค่วางไปบนดินปลูก  จากนั้นรากมันจะค่อยๆงอกออกมาแล้วก็หยั่งรากลงไปในดิน

ขัันตอนนี้เราสามารถใช้ปลายใบจุ่มลงไปในผงเร่งรากเพื่อให้รากออกมาได้ไวมากขึ้นด้วยค่ะ

การรดน้ำ  การชำไม้ในระยะนี้ รอให้เกิดรากออกมานิดนึง จากนั้นก็รดน้ำแบบโฉบๆ ไม่ควรชื้นเยอะ  เพราะว่าในใบยังมีน้ำสำรองให้รากดูดกินได้ค่ะ  อาจจะรดอาทิตย์ละหนก็พอแล้วค่ะ ขึ้นอยุ่กับสภาพอากาศด้วย  ถ้าความชื้นสูง บางทีไม่ต้องรดเป็นเดือนค่ะ ลองเอานิ้วเขี่ยดินดูก็จะทราบค่ะ ถ้าแห้งมากก็ค่อยรดค่ะ

จากนั้นก็รอดูการเจริญเติบโตของมันต่อไป  จะมีใบเล็กๆเกิดขึ้นมา ค่อยๆโตขึ้นเป็นกุหลาบหินต้นน้อยๆต่อไปค่ะ 

admin

• Newbie
Re: วิธีการขยายพันธุ์กุหลาบหิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:42:01 PM »
ตัวอย่างภาพจริงที่ปักชำเอาไว้ค่ะ

admin

• Newbie
Re: วิธีการขยายพันธุ์กุหลาบหิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:42:55 PM »
ใบเก่าจะลีบไปเป็นต้นใหม่ขึ้นมาพร้อมรากลงปลูกในกระถางได้แล้วค่ะ

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:43:39 PM »
ถ้าเราปล่อยทิ้งไว้ในกะบะเพาะชำมันก็จะขึ้นแน่นกันแบบนี้

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:44:47 PM »
ปักชำเพียงแค่ 1 ใบก็เกิดได้ 2 ต้นนะคะ   จับแยกปลูกได้เลยค่ะ

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:46:36 PM »
จากนั้นก็ใช้ดินบอนไซสูตร 1 มาทำการร่อน เพื่อให้เมล็ดดินที่มีขนาดใหญ่ ใช้อยู่ก้นกระถางค่ะ จะทำให้กระถางระบายน้ำดีไม่อุดตันง่ายค่ะ

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:48:42 PM »
เหลือปากกระถางเอาไว้นิดนึงนะคะ  เพื่อเอาไว้โรยดินอะคาดามะเบอร์S  จะได้อารมณ์ญี่ปุ่นๆ  ไม้ดูโดดเด่นขึ้นมาเชียวค่ะ

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 06:54:18 PM »

อุปกรณ์ที่ใช้ในการปลูกที่เป็นสินค้าของ Thaigardenstore  มีดังนี้

1. ดินบอนไซสูตร 1 ดูรายละเอียดสินค้าได้ที่  http://www.thaigardenstore.com/fulldetail.php?product_id=2
2. ดินอะคาดามะเบอร์ S  ดูรายละเอียดสินค้าได้ที่ http://www.thaigardenstore.com/fulldetail.php?product_id=73
3. กระถางเซรามิคสีขาวทรงสูงสามขา  ดูรายละเอียดสินค้าได้ที่ http://www.thaigardenstore.com/fulldetail.php?product_id=85

ท่านสามารถสั่งซื้อออนไลน์ได้จากทางหน้าเว็บค่ะ

jumbo99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:31:15 AM »
W o W
มาแล้ว ๆ

admin

• Newbie
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 12:05:51 PM »
W o W
มาแล้ว ๆ
ทำไว้แจกเด็กๆลูกเพื่อนอ่ะ  อิอิ