ข่าว: Grand Opening! www.thaigardenstore.com

ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกใช้วัสดุปลูก  (อ่าน 2423 ครั้ง)

kimjeefoon

• Newbie
  • *
การเลือกใช้วัสดุปลูก
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 09:34:36 PM »
สอบถามแอดมินเรืองการเลือกใช้วัสดุปลูกครับ
1. ต้นพิราแคนธา 2. ต้นเลฮัว (ไทรประเภทหนึ่ง)
ทั้งสองต้นใช้ดินบอนไซปลูกได้ไม๊ครับ ตอนนี้ใช้ดินก้ามปู อาการแบบว่าต้นแรก สถานะใบร่วงหมด (คาดว่าต้นอาจจะตายแล้ว นิ่งมาเป็นเดือน) ต้นที่สอง อาการเหมือนรากจะเน่าเพราะใบเริ่มร่วง ต้นอ่อนเหี่ยว ใบแห้ง
ขอคำแนะนำการปลูกครับ จะได้ซื้อดินได้ถูกต้อง (การใส่ดินต้องให้คลุมโขดรากหรือปล่อยเปลือยดีกว่ากันครับ)
ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Newbie
Re: การเลือกใช้วัสดุปลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 03:35:17 PM »
สอบถามแอดมินเรืองการเลือกใช้วัสดุปลูกครับ
1. ถ้าเป็นไม้ที่ติดผล ใช้ดินบอนไซสูตร 1 ผสมกับดินอะคาดมะ อัตราส่วน 1:1 ค่ะ

การปลูกใส่ดินไม่ต้องคลุมฐานรากค่ะ คลุมเฉพาะราก ก็โอเคละค่ะ